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HOTUBA YA MHESHIMIWA JAJI DKT. ELIEZER MBUKI FELESHI, 
MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI KWENYE MKUTANO MKUU WA 

MAWAKILI WA SERIKALI TAREHE 21 MACHI, 2024 KATIKA UKUMBI WA 
JAKAYA KIKWETE CONVENTION CENTRE JIJINI DODOMA 

___________________ 

Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb.), Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania;  

Mhe. Profesa Ibrahim Hamis Juma, Jaji Mkuu wa Mahakama ya Tanzania; 

Mhe. Mustapher M. Siyani, Jaji Kiongozi Mahakama Kuu ya Tanzania; 

Mhe. Balozi Dkt. Pindi Hazara Chana (Mb.), Waziri wa Katiba na Sheria; 

Mhe. Jenista Joachim Mhagama (Mb.), Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Sera, Bunge na Uratibu;  

Mhe. Dkt. Festo John Dugange (Mb.), Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI); 

Mhe. Hamad Hassan Chande (Mb.), Naibu Waziri wa Fedha; 

Mhe. Dkt. Juliana Massabo, Jaji Mfawidhi, Mahakama Kuu Kanda ya Dodoma 
na Waheshimiwa Majaji wote mliopo; 

Mhe. Rosemary Staki Senyamule, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma; 

Wahe. Wanasheria Wakuu wa Serikali Wastaafu mliopo; 

Mhe. Edward Kisau Olelekaita (Mb.), Mjumbe wa kamati ya kudumu ya 
Bunge, Utawala, Katiba na Sheria;  

Bw. Juma Selemani Mkomi, Katibu Mkuu Utumishi; 

Bi. Mary Gaspar Makondo, Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria; 
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Mhe. Balozi Prof. Kennedy Godfrey Gastorn, Naibu Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali; 

Mhe. Shaaban Ramadhan Abdalla, Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar; 

Bw. Sylvester Antony Mwakitalu, Mkurugenzi wa Mashtaka; 

Dkt. Boniphace Nalija Luhende, Wakili Mkuu wa Serikali; 

Bw. Frank Kanyusi Frank, Kabidhi Wasii Mkuu na Afisa Mtendaji Mkuu RITA; 

Bw. Onorius John Njole, Mwandishi Mkuu wa Sheria; 

Prof. Elisante Ole Gabriel, Mtendaji Mkuu wa Mahakama; 

Mhe. Sylvester Joseph Kainda, Msajili wa Mahakama ya Rufani na Kaimu 
Msajili Mkuu wa Mahakama ya Tanzania; 

Mhe. Projestus Kahyoza, Kaimu Msajili wa Mahakama Kuu 

Kamishna wa Polisi Salum R. Hamduni, Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU; 

Mhe. Jaji Mathew Pauwa Mhina Mwaimu (Mst.), Mwenyekiti wa Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora; 

Bw. Deus Juma Nyabiri, Makamu wa Rais wa Chama cha Wanasheria wa 
Tanganyika (Tanganyika Law Society) na Wahe. Marais, Wenyeviti na Wakuu 
wa Vyama vingine vya kitaaluma JMAT, TAMWA, TRJA na TANLAP na 
wengine mliopo; 

Wakuu wa Vyuo, Shule za Sheria, Vyuo vya Mafunzo na Vyuo Vikuu mliopo; 

Wakurugenzi, Wakurugenzi Wasaidizi, Wakuu wa Idara, Mawakili wa Serikali 
wa Mikoa, Wakuu wa Mashtaka wa Mikoa na Wilaya, Wakuu wa Divisheni na 
Vitengo vya Huduma za Sheria hapa nchini; 

Maafisa Sheria na Mawakili wa Serikali wa ngazi mbalimbali mliopo; 
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Wakuu wa vyombo vya Ulinzi na Usalama wote mliopo; 

Viongozi wa Vyama vya Siasa mliopo; 

Viongozi wa dini na madhehebu mliopo; 

Ndugu Viongozi na Wakuu wa Mashirika ya Umma, Taasisi na Idara za 
Serikali mliopo; 

Ndugu Wanahabari na wageni wote waalikwa mliopo; 

Mabibi na Mabwana; 

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, ......... 

1.0 UTANGULIZI 
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Namshukuru mwenyezi Mungu kwa kutujaalia afya njema na 

kutuwezesha kufika hapa siku ya leo tunapokutana kwenye Mkutano wa Pili 

wa Chama chetu. Kama ambavyo viongozi wetu wa dini walivyotuombea, 

tunamwomba Mungu atuongoze ili tuweze kuanza na kumaliza Mkutano huu 

salama na kwa mafanikio. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Kwa furaha isiyo na kifani ninakukaribisha sana wewe na wageni wetu 

wote katika Mkutano huu wa pili wa Chama chetu unaofanyika hapa jijini 

Dodoma. Ninatoa shukrani za dhati kwa kukubali mwaliko wetu wa kuwa 

Mgeni Rasmi hasa kwa kuwa ninafahamu wingi wa kazi zako. 
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Kwa namna ya pekee pia nawashukuru sana viongozi wetu Wakuu 

kutoka mihimili yote ya Dola kwa kuukubali mwaliko wetu na kuhudhuria  

pamoja na waalikwa wote kama walivyotambulishwa kwako ambao 

wameungana nasi katika Mkutano huu. Sina neno zuri zaidi ya kusema 

asanteni na tunawashukuru sana.  

Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Nampongeza sana Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mheshimiwa 

Balozi Profesa Kennedy Godfrey Gastorn, Menejimenti ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, uongozi wa mpito wa Chama cha Mawakili 

wa Serikali na Kamati ya maandalizi pamoja na kamati zake ndogo kwa 

kufanikisha maandalizi ya Mkutano huu. Napenda kuchukua nafasi hii pia 

kuwashukuru Mawakili wote wa Serikali waliopo hapa kwa kutenga muda wao 

na kusafiri kutoka maeneo mbalimbali kuja kushiriki katika Mkutano huu. 

Niwashukuru sana waajiri wa Mawakili hawa kwa kuwaruhusu kusafiri kutoka 

katika vituo vyao vya kazi na kugharamia safari zao. Pia, niwashukuru wenyeji 

wetu wakiongozwa na Mhe. Rosemary Staki Senyamule, Mkuu wa Mkoa wa 

Dodoma kwa maandalizi na mapokezi mazuri mliyowapatia wageni wetu. 

Tumefarijika sana kwa upendo wa dhati mliotuonesha, Asanteni sana.   

Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Kama Mlezi wa Chama cha Mawakili wa Serikali na kwa niaba yao 

naomba kutoa pole kwa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, familia pamoja na Watanzania wote kutokana na vifo 

vya wapendwa wetu Hayati Alhaji Ali Hassan Mwinyi, Rais Mstaafu wa 
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Awamu ya Pili wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Hayati Edward 

Ngoyai Lowasa, Waziri Mkuu Mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

vilivyotokea tarehe 29 Februari, 2024 na tarehe 10 Februari, 2024. Mengi 

ambayo tungeweza kusema kuhusu viongozi hawa kuhusu utumishi wao 

uliotukuka kwa Taifa letu yalisemwa kwa kina katika vipindi vya maombolezo 

na mazishi.  

Aidha, mbali na hiyo misiba miwili ya Kitaifa, katika vipindi tofauti kwa 

Mwaka 2023 na 2024 Chama Chetu nacho kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu 

kiliondokewa na Wanachama wake Saba (7) ambao ni Wakili Tulimbumi Abel 

(03.06.2023) ambaye alikuwa Mwanasheria Wizara ya Nishati, Wakili Kharist 

Luanda (27.07.2023) ambaye alikuwa Mkurugenzi Idara ya Katiba na 

Ufuatiliaji Haki Wizara ya Katiba na Sheria, Wakili Stella Richard Makali 

(02.11.2023) ambaye alikuwa Mwanasheria wa Serikali Halmashauri ya 

Iringa, Wakili Joseph Sebastiani Pande 20.12.2023) ambaye alikuwa Naibu 

Mkurugenzi wa Mashtaka, Wakili Solomon Lokombeso Lwenge (20.02.2024) 

ambaye alikuwa Wakili Mfawidhi Ofisi ya Wakili wa Serikali (M) Shinyanga, 

Wakili Jobu Mwalukosya Andindilile (21.02.2024) aliyekuwa Mwanasheria wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga na Wakili Dotto Nyankungu (09.03.2024) 

aliyekuwa Afisa Sheria Halmashauri ya Nyasa. Tunamwomba Mwenyezi 

Mungu awape pumziko la amani viongozi na wapendwa wetu. Naomba 
tusimame kwa dakika moja tuwakumbuke Viongozi wetu hawa kwa 
sala/dua.  
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2.0 MALENGO YA MKUTANO 
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

 Mkutano Mkuu wa Chama cha Mawakili wa Serikali kwa mwaka huu 

utajumuisha matukio makuu yafuatayo: 

a) mosi, Uzinduzi wa Miongozo na Kamati za Ushauri; 

b) pili, Uzinduzi wa Nembo na Tovuti ya Chama cha Mawakili wa 

Serikali;   

c) tatu, Uwasilishaji wa Mada mbalimbali na majadiliano; na 

d) nne, Uchaguzi wa viongozi wa Chama cha Mawakili wa Serikali. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Mkutano Mkuu huu ni Jukwaa la kitaaluma la wanasheria walio katika 

utumishi wa Umma ambalo hufanyika mara moja kila mwaka kwa lengo la 

kutoa fursa kwa Wanachama wa Chama kujadili masuala mbalimbali 

yanayohusu maendeleo ya Sekta ya Sheria kwa ujumla. 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 6 ya Kanuni za Chama cha Mawakili wa 

Serikali kuhusu usimamizi na uendeshaji wake (The Public Bar Association 

(Management and Organization) Regulations, 2019) zilizochapishwa katika 

Gazeti la Serikali Namba 589 la mwaka 2019 la tarehe 16 Agosti, 2019, 

miongoni mwa malengo ya Chama ni kukuza ufanisi wa mfumo wa kisheria 

katika mambo yanayoathiri huduma za kisheria kwa umma na kufanya utafiti 

na kujenga uelewa kuhusu maendeleo ya huduma za kisheria kwa umma kwa 

kujiendeleza kupitia mafunzo n.k. Hivyo, Mkutano huu, pamoja na mambo 

mengine, utatoa fursa kupitia ajenda zilizopangwa kuwawezesha Wanachama 
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na Viongozi wao kutathmini mafanikio na changamoto wanazokutana nazo 

wakati wa utekelezaji wa majukumu ya kila siku katika taasisi zao, kupatiwa 

mafunzo yanayohusiana na utoaji wa huduma bora za kisheria na kutatua 

malalamiko ya kisheria kutoka kwa wadau mbalimbali yakiwemo yale ya 

wananchi. Ofisi yangu itaendelea kufanya kila linalowezekana ili Chama kifikie 

matarajio yake kwa mujibu wa sheria.   

3.0 CHAMA CHA MAWAKILI WA SERIKALI 
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Chama cha Mawakili wa Serikali kimeanzishwa na Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali kwa matakwa ya Kifungu cha 16A(1) cha Sheria ya Utekelezaji wa 

Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 268. Chama 

hiki kilizinduliwa rasmi na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 29 Septemba, 2022 kikiwa na 

jumla ya wanachama wapatao 2,652. 

Kwa mujibu wa Aya ya 3(2) ya Hati ya Uanzishwaji wa Daftari la 

Mawakili wa Serikali ya mwaka 2022 iliyotolewa chini ya vifungu vya 24(3) na 

16B vya Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali, Sura 268 na kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali Na.583B la 

tarehe 26 Septemba, 2022, Daftari la Mawakili wa Serikali ndilo pekee lenye 

taarifa za kundi la Wanachama ambao ni Mawakili wa Serikali wote wenye 

sifa ya kuwa Wanachama wa Chama hiki. Daftari hili linatunzwa na 

kupatikana katika kikoa cha https://oagmis.agctz.go.tz na liko wazi kwa 

upekuzi na rejea ya mtu yeyote. 
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Aidha, Kanuni ya 4 ya Kanuni za Chama cha Mawakili wa Serikali 

kuhusu usimamizi na uendeshaji wake (The Public Bar Association 

(Management and Organization) Regulations, 2019) zilizochapishwa katika 

Gazeti la Serikali Namba 589 la mwaka 2019 la tarehe 16 Agosti, 2019 inatoa 

fursa ya kuwepo kwa aina nyingine za Wanachama tofauti na Mawakili wa 

Serikali wanaofanya kazi kwenye utumishi wa Umma. Aina hizo ni 

wanachama wa heshima na wanachama wenye mapenzi mema na 

wanaovutiwa na shughuli zinazofanywa na Chama wanaoomba kuwa sehemu 

ya wanachama wa Chama hicho. Kwa muktadha huo, Waheshimiwa Majaji na 

Mahakimu wastaafu, mawakili wabobevu wastaafu na wanataaluma wengine 

katika Sekta ya Sheria wanaweza pia kuwa wanachama wa Chama hiki 

baada ya kuridhiwa na kupitishwa na Mkutano Mkuu wa Chama baada ya 

kutimiza vigezo na taratibu mbalimbali zilizowekwa kwa mujibu wa Kanuni 

hizo.  

Mheshimiwa Waziri Mkuu 
 Tangu kuzinduliwa kwake, Chama hiki kimepata mafanikio kadhaa: 

• Chama kimekuwa daraja muhimu kati ya Wizara ya Katiba na 

Sheria, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, RITA, OR-TAMISEMI 

na mamlaka nyingine ambako Wanachama wanatekeleza 

majukumu yao kwa mujibu wa sheria. Hatua hii imesaidia 

kuwafikishia Wanachama kwa urahisi miongozo mbalimbali 

inayotolewa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali na ile inayotolewa 
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na Mamlaka nyingine zenye dhamana ya kufanya hivyo kuhusiana 

na upatikanaji wa huduma za kisheria; 

• Kuwepo kwa Chama kumeleta jukumu endelevu la Utambuzi na 

Usajili wa Mawakili wa Serikali katika Daftari la Mawakili wa 

Serikali kupitia Mfumo wa kidijitali  wa Office of Attorney General 

Management of Information System (OAG-MIS) kupitia Kikoa 

(Domain/link) cha https://oagmis.agctz.go.tz unahohifadhi Daftari 

hilo. Daftari linaonesha utambuzi na usajili wa wanasheria wote 

walio katika Utumishi wa Umma wenye sifa za kutekeleza 

majukumu ya uanasheria katika Utumishi wa Umma.  

Pamoja na lengo kuu la kuwatambua na kuwasimamia Mawakili 

wa Serikali, usajili wa Mawakili wa Serikali unawezesha kubaini 

maeneo wanayofanyia kazi na maeneo yao ya ubobevu ili waweze 

kutumika katika kutoa huduma za kisheria katika maeneo 

yanayohitaji huduma zao na kutokutoa mwanya kwa mawakili 

vishoka kutekeleza majukumu hayo.  
 

Kufikia tarehe 20 Machi, 2024, idadi ya Mawakili wa Serikali na 

Maafisa Sheria walioajiriwa katika utumishi wa umma na kusajiliwa 

katika Daftari la Mawakili wa Serikali ni 3,469. Kati ya hao, 116 ni 

Mawakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, 662 ni Mawakili wa Serikali waliopo Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka, 125 ni Mawakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu 
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wa Serikali, 416 wapo TAMISEMI na 2,150 wapo kwenye Wizara 

na Taasisi nyingine za Serikali. 

Ofisi yangu kwa kushirikiana na Chama cha Mawakili wa Serikali 

na mamlaka nyingine hatutasita kuwachukulia hatua hata kama 

zitafedhehesha, viongozi na waajiriwa watakaobanika kuwatumia 

wanasheria ambao hawajajisajili katika Daftari la Mawakili wa 

Serikali;   

• Kuwepo kwa Chama kumeiwezesha Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali kuweka miongozo ya kufuatilia utendaji wao na 

kuandaa mwongozo wa kutumia wakati wa kuchukua hatua kwa 

wale wanaokiuka maadili na miiko ya kazi kupitia ‘The Office of the 

Attorney General (Discharge of Duties) Provision of Legal Opinion 

by State Attorneys and Law Officers in Public Service) Guidelines, 

G.N. No. 32/2023. Kwa kuzingatia matakwa ya vifungu vya 21(4) 

na 27(3) vya Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi yangu itajizatiti kuhakikisha 

kiwango cha uadilifu cha Mawakili wa Serikali kinakuwa cha juu na 

kuongeza tija na ufanisi katika maendeleo ya Utumishi wao 

Serikalini katika nyadhifa mbalimbali; na 

• Aidha, kufuatia tathmini iliyofanyika kwa kazi zinazofanywa na 

Wanachama Ofisi yangu imeandaa mwongozo wa ukaguzi 

utakaowasaidia Maafisa Sheria teule kufanya kaguzi katika 
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maeneo ya kazi kwa lengo la kubaini na kuchukua hatua dhidi ya 

Viongozi na Mawakili wa Serikali watakaobainika kutozingatia 

sheria, miongozo na masharti ya mikataba iliyoingiwa na Serikali 

katika utekelezaji wa majukumu yao.  

Zaidi ya hayo, Ofisi yangu iko katika hatua za mwisho kuufanyia 

maboresho Mfumo wa OAG–MIS ili kuwawezesha Mawakili wote 

wa Serikali kutuma taarifa zao moja kwa moja kupitia dirisha 

litakalokuwepo kwa ajili hiyo, tofauti na sasa ambapo taarifa hizo 

zinatumwa kwa njia ya barua pepe.  

4.0 KAULI MBIU 
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Kauli mbiu ya Mkutano Mkuu wa Chama cha Mawakili wa Serikali 

mwaka huu ni “Upatikanaji wa Huduma za Kisheria kwa Wananchi ni 
Nguzo Muhimu kwa Ustawi wa Jamii”. Kauli mbiu hii inakusudia kuonesha 

changamoto zilizopo katika sekta ya sheria na kutukumbusha wanachama 

kwamba, wakati wa utekelezaji wa majukumu yetu ya kila siku, tunawajibika 

kuhakikisha kila tunalolifanya, daima linalenga kuwahudumia wananchi kwa 

weledi na uadilifu mkubwa ili kuendeleza amani na utulivu katika nchi yetu na 

hivyo kuchochea ustawi wa jamii yetu.  

Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Kauli Mbiu ya Mkutano huu inakikumbusha Chama hiki na Mawakili wa 

Serikali kuhusu jukumu lao na Serikali kwa ujumla kuhakikisha wananchi wa 
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Tanzania ambao ndio msingi wa mamlaka yote wanawezeshwa kustawi. Ibara 

ya 8(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 

inatamka kwamba:  

“Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni Nchi inayofuata misingi 
ya demokrasia na haki ya kijamii, na kwa hiyo –  

(a) wananchi ndio msingi wa mamlaka yote, na Serikali 
itapata madaraka na mamlaka yake yote kutoka kwa 
wananchi kwa mujibu wa Katiba hii;  

(b)  lengo kuu la Serikali litakuwa ni ustawi wa wananchi; 
(c) Serikali itawajibika kwa wananchi; na  
(d) wananchi watashiriki katika shughuli za Serikali yao 

kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii. 
 

Mheshimiwa Waziri Mkuu 
 Tarehe 13 Machi, 2024, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Tanzania alisitiza wajibu huo mara baada ya kuwaapisha Wakuu 

wa Mikoa na Naibu Katibu Mkuu. Katika hafla hiyo, pamoja na mambo 

mengine, Mhe. Rais alizungumzia juu ya malalamiko ya Wananchi ambayo 

bado ni mengi. Hivyo, ni wajibu wetu kuwatumikia wananchi waliotupatia 

dhamana ya kufanya kazi hizi kwa niaba na kwa ajili yao kupitia utumishi huu 

wa umma huku lengo kuu likiwa ni ustawi wa wananchi dhima ambayo 

imekuwa sehemu ya Kauli Mbiu ya Mkutano wetu Mkuu wa Mawakili wa 

Serikali kwa Mwaka huu wa 2024. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu 



 

13 
 

Kauli mbiu hiyo inatutaka kujitathmini ni kwa namna gani 

tunawawezesha wananchi kupata huduma za kisheria na kuchochea Ustawi 

wa Jamii. Natambua kuwa sisi Mawakili wa Serikali tunawajibika kutoa 

huduma za kisheria kwa Serikali na tumekuwa na mchango mkubwa kupitia 

huduma hizo kwa Serikali na Taasisi zake ambazo zipo kuwahudumia 

wananchi. Hata hivyo, miongoni mwa changamoto kubwa  zinazoendelea 

kutukabili ni kukosekana kwa mfumo endelevu wa kutoa huduma za kisheria 

kwa wananchi wenye malalamiko dhidi ya Serikali na taasisi zake, 

kutotambulika kwa taasisi zinazotoa huduma za kisheria kwa wananchi, 

wananchi kutopatiwa huduma za kisheria kwa wakati na wananchi kutojua 

mahali sahihi pa kupeleka malalamiko yao ili kupata huduma za kisheria.  

Mheshimiwa Waziri Mkuu 
Aliyekuwa rais wa Chama cha Mawakili wa Serikali nchini Georgia 

(State Bar of Georgia) Patrise M. Perkins–Hooker wakati akitoa hotuba yake 

ya ukaribisho tarehe 7 Juni, 2014 katika Mkutano wa Chama hicho alisema 

maneno yafuatayo, ninanukuu: 

“The practice of law is not a right. It is a privilege! Along with 

this privilege, comes a moral obligation to ensure that all the 

citizens of this great state have reasonable access to legal 

services. Those of us honored with the privilege have a duty 

and a responsibility to make sure that everyone has access to a 

lawyer when coming into court. No one should lack access to 

https://www.gabar.org/
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valuable legal services during the most vulnerable times of their 

lives”.  

Kwa tafsiri isiyo rasmi ni kwamba: 

“kazi ya utoaji wa huduma ya kisheria sio haki. Ni upendeleo! 
Sambamba na huu upendeleo, linakuja jukumu ambata la 
kimaadili la kuhakikisha wananchi wa Taifa hili kubwa wanao 
uwezo wa kuzifikia huduma za kisheria. Kwa wale tuliopata 
heshima hiyo tuna jukumu na wajibu wa kuhakikisha kwamba 
kila mtu anaweza kumpata mwanasheria anapokuja 
mahakamani. Asiwepo mtu atakayekosa kupata huduma stahiki 
za kisheria anapozihitaji katika nyakati ngumu na muhimu 
maishani.”    

Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Nukuu ya maneno ya Mwanasheria Msomi na rais wa Chama cha 

Mawakili wa Serikali nchini Georgia (State Bar of Georgia) Patrise M. Perkins–

Hooker hapo juu inashabihiana na Kanuni ya 4 ya Kanuni za Msingi za Umoja 

wa Mataifa kuhusu Majukumu ya Wanasheria (Principle 4 of the UN Basic 

Principles on the Role of Lawyers) za mwaka 1990 inayosomeka ifuatavyo, 

nanukuu: 

“Governments and professional associations of lawyers shall 
promote programmes to inform the public about their rights and 
duties under the law and the important role of lawyers in 

https://www.gabar.org/
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protecting their fundamental freedoms. Special attention should 
be given to assisting the poor and other disadvantaged persons 
so as to enable them to assert their rights and where necessary 
call upon the assistance of lawyers.”  

Kwa tafsiri isiyo rasmi ni kwamba, ninanukuu:  

“Serikali na vyama vya kitaaluma vya wanasheria 
watahamasisha uwepo wa programu za kuutaarifu Umma 
kuhusu haki na wajibu walionao kwa mujibu wa sheria pamoja 
na jukumu muhimu la wanasheria katika kulinda uhuru wao wa 
kimsingi. Mkazo maalum utapaswa kuwekwa katika kuwasaidia 
maskini na watu wenye uhitaji wa kipekee ili kuwawezesha 
kudai haki zao na inapolazimika, kuomba msaada wa 
wanasheria.”  

Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Ni ukweli usiopingika kwamba, kwa kuwa idadi kubwa ya wananchi 

wetu, kwa sababu moja au nyingine bado wanakwenda mahakamani bila 

kuwakilishwa na mawakili, Chama cha Mawakili wa Serikali kama ilivyo kwa 

Serikali, Mahakama, Chama cha Mawakili Tanganyika na wadau wengine, 

kama ilivyobainishwa na hata kwa mtizamo wa kidunia hapo juu, wote kwa 

pamoja wanao wajibu wa  kuweka mikakati endelevu ya kutekeleza Kauli 

Mbiu ya Mkutano huu ambayo ni “Upatikanaji wa Huduma za Kisheria kwa 
Wananchi ni Nguzo Muhimu kwa Ustawi wa Jamii”. Hii itawezekana kwa 

kuhakikisha huduma za kisheria zinapatikana kwa wananchi bila upendeleo, 
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kwa gharama nafuu au bila gharama yoyote hususan kwa wananchi wasio na 

uwezo.  

 

5.0 NAMNA YA KUTEKELEZA KAULI MBIU 
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

 Nimeeleza awali kwamba kila Wakili wa Serikali ambaye ni 

mwanachama wa Chama cha Mawakili wa Serikali ana wajibu wa msingi wa 

kutoa huduma za kisheria kwa Serikali na Taasisi zake ambazo zipo 

kuwahudumia wananchi. Majukumu ya Wakili wa Serikali 

yamefungamanishwa na Usajili wake na Uanachama wake kama 

inavyoainishwa katika Aya ya 6 ya Hati ya Uanzishwaji wa Daftari la Mawakili 

wa Serikali ya Mwaka 2022 inayosomeka, nanukuu:  

 “6.-(1) Wanasheria wote walioingizwa katika 
Daftari la Mawakili watakuwa Mawakili wa 
Serikali kwa mujibu wa kifungu cha 24(3) cha 
Sheria na kwa kuzingatia masharti ya aya 
ndogo ya (2), watakuwa na haki ya kuhudhuria 
na kusikilizwa katika mahakama zote za 
Jamhuri ya Muungano.   

  (2)  Pamoja na majukumu mengine 
yaliyoainishwa na Sheria nyingine yoyote, 
Mawakili wa Serikali watakuwa pia na uwezo 
wa-  

(a) kutoa ushauri kwenye masuala ya kisheria 
ikiwa ni pamoja na masuala yanayohusu 
uhakiki wa mikataba kwa kuzingatia miongozo 
iliyotolewa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali;  
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(b) kushiriki katika uandishi wa sheria na hati 
mbalimbali za kisheria kwa kuzingatia 
mwongozo na maelekezo ya Mwandishi Mkuu 
wa Sheria;  

(c) kuendesha mashauri ya jinai baada ya kupewa 
hati maalum ya kukasimiwa madaraka hayo na 
Mkurugenzi wa Mashtaka; 

(d) kuendesha mashauri ya madai baada ya 
kupewa hati maalum ya kukasimiwa madaraka 
hayo na Wakili Mkuu wa Serikali;  

(e) kushiriki katika majadiliano kwa niaba ya 
Serikali baada ya kuteuliwa na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali;   

(f) kutoa huduma za kuthibitisha nyaraka na 
kushuhudia viapo kwa mujibu wa Sheria 
husika; na  

(g) kutekeleza jukumu lingine lolote kama 
takavyoelekezwa na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali.”  

 

 
Bila kuathiri masharti ya Katiba, sheria, miongozo na Kanuni 

zinazomtaka Mwanachama wa Chama cha Mawakili wa Serikali kutekeleza 

majukumu yake kwa Serikali na taasisi anakofanya kazi, Chama kinayo fursa 

ya kutekeleza Kauli Mbiu ya mwaka huu na kuhakikisha Wanachama 

wanawekewa utaratibu wa kutoa huduma za kisheria kwa wananchi kwa 

kushirikiana na wadau na kuleta amani, mshikamano na ustawi katika Jamii 

kupitia njia zifuatazo:  
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• Kutoa Ushauri wa kisheria katika masuala mbalimbali 

yanayolalamikiwa na wananchi yenye asili ya kisheria mahali pa 

kazi kupitia uratibu wa Madawati ya Malalamiko yaliyopo au kwa 

kuanzisha Dawati Maalum la kutoa Ushauri wa Kisheria papo kwa 

hapo kama ilivyo ofisini kwangu kupitia simu maalumu ya bure 

namba 0800 110 188 ambapo mamlaka za Serikali na wananchi 

wanawasiliana moja kwa moja. Vilevile, huduma hii inapatikana 

kupitia mfumo wa kieletroniki.  Aidha, mfumo wa Call Center na 

Mrejesho wa Huduma kwa Mteja (Feedback) unaotumika 

mahakamani unaweza kuigwa na taasisi wanakofanyia kazi 

Wanachama. 

Nitoe wito kwa Idara, Kurugenzi na Vitengo vya Huduma za Sheria 

katika Wizara na taasisi za Serikali kuweka ratiba za kuwasikiliza 

wananchi wenye malalamiko dhidi ya Serikali wanaofika katika 

maeneo yao na hata kuwafuata katika maeneo mbalimbali kwa 

lengo la kutoa ushauri wa kisheria kwa wananchi hao. Chama 

ngazi ya Mkoa na mahali pengine kutenga siku za Chama cha 

Mawakili wa Serikali au kwa kushirikiana na wadau wengine kutoa 

msaada wa kisheria bure (Pro bono publico) kwa Umma;  

• Aidha, njia nyingine ni Chama kwa uratibu wa Wizara ya Katiba na 

Sheria kutoa Msaada na Huduma za kisheria ngazi ya Mkoa 

kupitia Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia (Mama 
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Samia Legal Aid Campaign) ambayo uliizindua tarehe 27 Aprili, 

2023 hapa Jijini Dodoma; 

• Chama kuendelea kutoa Elimu kwa umma kuhusu maeneo 
yenye changamoto za kisheria. Utekelezaji wa zoezi hili ni 
kupitia Wanachama wa Chama cha Mawakili wa Serikali. Elimu 

hiyo iendelee kutolewa kupitia vyombo vya habari zikiwemo 

televisheni, redio, magazeti, miongozo, semina na vipeperushi. 

Njia hii imefanikiwa kwa kiasi kikubwa kwani imewasaidia 

wananchi wanaopata elimu hiyo kujua mahali sahihi pa kupeleka 

malalamiko yao; na 

• Kuanzisha vituo jumuishi elekezi na wezeshi kwa 

kuwashirikisha wadau wote kwenye mnyororo wa utoaji haki kwa 

lengo la kuwapokea wananchi wengi wasiojua mahali sahihi pa 

kupeleka migogoro yao ya kisheria na kuwasikiliza. Vituo hivi 

kama nilivyoeleza mara tu baada ya  kutembelea mabanda ya 

wadau katika Wiki ya Sheria Jijini Dodoma tarehe 28 Februari, 

2024 na kuirudia Siku ya Sheria tarehe 1 Februari, 2024 vitajikita 

zaidi kujua mwananchi anayefika mbele ya wadau hao ana 

mgogoro gani, je umeshashughulikiwa na kama bado ni mamlaka 

ipi inapaswa kuushughulikia? Je, kama ni mgogoro binafsi, anao 

uwezo wa kuweka Wakili na kisha kumpatia usaidizi unaoendana 

na majibu ambapo wadau watatumia fursa ya kuwa pamoja 

kuhakikisha migogoro hiyo inashughulikiwa na mamlaka stahiki 
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ambapo watatumia mifumo kupata mrejesho. Hatua hii pia 

itadhibiti mawakili vishoka na wananchi wanaotapeli wananchi 

wenzao. 

6.0 CHANGAMOTO  
Mheshimiwa Waziri Mkuu; 

Ili kutekeleza kwa mafanikio tarajiwa lengo la Chama cha Mawakili wa 

Serikali na Wanachama wake kwa kuwapatia huduma za kisheria wananchi 

kuendana na Kauli mbiu ya Mwaka huu, ninayo heshima kubwa kuiomba 

Serikali kushughulikia changamoto zifuatazo:  

 

6.1 Ajira  
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Wizara na Taasisi za Serikali 

bado zinakabiliwa na upungufu wa watumishi hususan Mawakili wa Serikali na 

Maafisa Sheria. Kwa mujibu wa sheria, kwa mfano, wakati Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka inapaswa kuwa na Mawakili wa Serikali mpaka ngazi ya Wilaya,  

Ofisi yangu na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa upande mwingine 

zinapaswa kuwa na Mawakili wa Serikali mpaka ngazi ya Mkoa. Upungufu 

uliopo sasa kwa mfano, umeifanya Ofisi yangu kuwa na Ofisi katika Mikoa 

kumi tu hivyo kuathiri utendaji kazi. Hivyo, tunaiomba Serikali kuendelea kutoa 

vibali vya kuajiri Mawakili wa Serikali na Maafisa Sheria katika taasisi zake ili 

kuboresha utoaji wa huduma za sheria Serikalini pamoja na kufanya 
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utekelezaji wa Kauli Mbiu ya Mwaka huu kwa matarajio yaliyoelezwa hapa 

awali.  

6.2 Vitendea Kazi 
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na hata Taasisi za Serikali wanakofanya kazi 

Mawakili wa Serikali bado zinakabiliwa na upungufu mkubwa wa vitendea kazi 

hususan vyombo vya usafiri na kompyuta ambazo ni nyenzo muhimu za 

kuwawezesha kutekeleza majukumu ya kila siku. Namshukuru sana 

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kutupatia Kompyuta Mpakato (Laptop) 150 ikiwa ni utekelezaji 

wa ahadi yake aliyoitoa wakati akizindua Chama cha Mawakili wa Serikali 

tarehe 22 Septemba, 2022.  

Kwa kuwa tatizo hili linaendelea kutukabili naiomba Serikali iendelee 

kuangalia uwezekano wa kuzipatia Ofisi Kuu za Sheria nilizozitaja walau 

Kompyuta 300 na kuwaelekeza waajiri wote OR-TAMISEMI, Wizara na 

Taasisi kumpatia kila Wakili na Afisa Sheria kompyuta. 

Aidha, kwa kuwa Ofisi za Mwanasheria Mkuu wa Serikali ngazi ya Mikoa 

zote hazina nyenzo za usafiri, naiomba Serikali walau iiwezeshe kununua au 

kupewa magari 12 kwa kuanzia na kupata magari mengine kwa ajili ya Ofisi 

ya Taifa ya Mashtaka ngazi ya Wilaya.  

6.3 Maslahi ya Mawakili Wa Serikali 
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Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  kwa kushirikiana na Wizara ya 

Katiba na Sheria, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora inaendelea kufanya maboresho ya maslahi ya Watumishi wa 

umma. Nitumie fursa hii kuwafahamisha kuwa, kwa mujibu wa Kifungu cha 

8(3)(d) kikisomwa kwa pamoja na Kifungu cha 8A(1) cha Sheria ya Utumishi 

wa Umma, Sura ya 298, tarehe 20 Septemba, 2023 Ofisi ya Rais, Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ilitoa Waraka wa idhini ya malipo ya 

posho na stahili za Mawakili wa Serikali na Maafisa Sheria wanaotekeleza 

majukumu yao katika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Wizara, Idara zinazojitegemea, 

Taasisi za Umma, Wakala wa Serikali na Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (TAMISEMI).  

Kwa Waraka huo, kuanzia tarehe 1 Julai, 2024, Mawakili wa Serikali na 

Maafisa Sheria wanapaswa kulipwa posho na ada mbalimbali ikiwemo posho 

ya vazi maalum kwa Mawakili (Court Attire Allowance), posho ya usaidizi wa 

pango (Rent Housing allowance), ada ya Chama cha Mawakili wa Tanzania 

Bara (TLS), ada ya Kamishna wa Viapo wa Mahakama Kuu na zile za chini 

yake kwa Mawakili walioapishwa, ada ya Chama cha Mawakili wa Serikali 

(TPBA) na posho ya simu kwa viwango vilivyoainishwa kwenye Waraka huo. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu 
Nitumie nafasi hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja 
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na  mamlaka husika kwa kuridhia ongezeko hilo la posho kwa Mawakili wa 

Serikali. Hata hivyo, kwa kuzingatia mazingira ya kipekee ya kazi na miiko ya 

Wakili wa Serikali ambao wao kama walivyo Waheshimiwa Majaji na 

Mahakimu, tofauti na baadhi ya taaluma ambazo hutumia muda wao wa ziada 

kujiongezea kipato, ninaomba tena kadri hali ya Uchumi wetu itakavyoruhusu, 

kuwaongezea mishahara na maslahi yao ili ziendane na hali halisi ya sasa ya 

kiuchumi nchini. Aidha, Watendaji Wakuu  wa taasisi za umma washauriwe 

kuwalipa Mawakili wa Serikali na Maafisa Sheria madeni yao kwa wakati 

ikiwemo malimbikizo ya mishahara na mafao ya wanasheria wastaafu ili 

kuepusha malalamiko na kushusha morali ya utendaji kazi kwa Mawakili hao. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu 
Kwa kuwa Chama hiki kinalelewa na Serikali kupitia kwa Mhe. Rais na 

alishatoa maelekezo kwamba kiwezeshwe na Serikali kulipia mafunzo, ada za 

Uanachama katika vyama vya kitaaluma, posho nyingine stahiki pamoja na 

upandishwaji wa madaraja naomba kuwasilisha kwako ombi la kuweka 

msisitizo kwa mamlaka za ajira kutoa kipaumbele katika kutekeleza 

maelekezo ya Mhe. Rais wanapokutana na mazingira hayo.  

6.4 Ujenzi wa Vituo Jumuishi vya Utoaji Haki  
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Mojawapo ya changamoto zinazosababisha wananchi wengi kushindwa 

kufikia huduma za kisheria ni umbali wa vituo vya kutolea huduma. Ili 

kukabiliana na changamoto hiyo, ninaiomba Serikali iendelee kuutafutia fedha 

Mpango wa Serikali kujenga majengo yatakayokuwa Vituo Jumuishi na 
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kutumiwa na Taasisi zote za Serikali zinazotoa huduma za kisheria 

(Government Legal Institutions Integrated Centers–GLIICs) ambao ulianza 

mwaka wa fedha 2021/2022 katika mikoa ya Mwanza na Arusha kupitia 

Fungu 16 na kwa mikoa ya Pwani, Morogoro, Ilala (Kinyerezi), Katavi, Rukwa, 

Mbeya, Manyara, Njombe, Geita na Shinyanga kupitia Fungu 35.   

Mheshimiwa Waziri Mkuu 
Kwa kuwa Sehemu ya Tano ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 

inahimiza kudumisha uongozi na utawala wa kisheria, Serikali inatakiwa 

kujenga uwezo wa sekta ya umma, taasisi za kijamii, vyombo vya Habari, 

Bunge, taasisi za kusimamia sheria na taasisi zote za ndani na nje ya dola 

zinazochochea uwajibikaji na kutetea matakwa ya jamii. Dira hii inachochea 

Serikali kuwekeza rasilimali zake katika maeneo ya msingi 

yatakayotuwezesha kufikia malengo ya maendeleo na inahimiza wananchi 

kushirikishwa katika programu mbalimbali za maendeleo. Chama hiki na 

Mawakili wa Serikali wataungana kama Taifa kufanikisha utekelezaji wa lengo 

hilo kupitia Dira hii inayofika ukomo ifikapo mwakani, yaani, mwaka 2025 

pamoja na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/2022–

2025/2026 ambao shabaha yetu ni kujenga Ofisi 10 za Mikoa kupitia Mpango 

wa GLIICs. 

7. USHIRIKIANO NA SERIKALI YA MAPINDUZI ZANZIBAR 
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaendelea kushirikiana na Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kwa njia ya 
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kubadilishana mawazo na uzoefu unaolenga kuboresha huduma zinazotolewa 

na Ofisi hizi. Katika Ofisi yangu, masuala yanayoihusu Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar yanashughulikiwa na Dawati Maalum ambalo limeanzishwa mahsusi 

kwa lengo la kuratibu ushirikiano baina ya Ofisi hizi mbili katika maeneo 

mbalimbali ikiwemo, utoaji wa ushauri wa kisheria, uandishi wa Sheria na 

Mikataba n.k. Katika kutekeleza mashirikiano hayo, wapo baadhi ya watumishi 

kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

walioletwa ofisini kwangu kwa lengo la kujifunza namna tunavyofanya kazi. 

8. MIONGOZO 
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Katika Mkutano wa Mawakili wa Serikali uliopita uliofanyika Septemba, 

2022 nilieleza kuwa, Ofisi yangu inaendelea kuandaa Miongozo mbalimbali 

itakayowasaidia Mawakili wa Serikali ambao ninawajibika kuwasimamia katika 

kuongeza ufanisi wa utekelezaji wa Majukumu yao ya kila siku. Miongozo 

mipya ambayo imeboreshwa na imeandaliwa na kukamilika na ambayo 

utatuzindulia ni hii ifuatayo: 

a) Mwongozo wa Utengenezaji wa Sheria Ndogo za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa; 

b) Mwongozo wa Uandishi wa Sheria (Legislative Drafting Manual); 

c) Mwongozo wa Mikataba (Contract Manual); 

d) Mwongozo wa Utoaji wa Ushauri wa Kisheria;   

e) Mwongozo wa Kamati za Ushauri wa Kisheria Ngazi ya Mkoa na 

Wilaya; 
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f) Istilahi za Sheria; na 

g) Majina ya Sheria kwa Lugha ya Kiswahili. 

 

Kwa heshima na taadhima, tunakuomba baada ya hotuba yako 

utuzindulie miongozo hiyo ili ianze kutumika rasmi. Pia, tunakuomba 

utuzindulie Nembo ya Chama cha Mawakili wa Serikali pamoja na tovuti ya 

Chama cha Mawakili wa Serikali ambayo itarahisisha mawasiliano baina ya 

wanachama kwa njia ya kidijitali.    

9. KAMATI ZA USHAURI 
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Kama nilivyodokeza hapo juu, Mwongozo wa Kamati za Ushauri wa 

Kisheria Ngazi ya Mkoa na Wilaya ni miongoni mwa Miongozo utakayoizindua 

leo. Mwongozo huu pamoja na mambo mengine umeanzisha Kamati ambazo 

zitaundwa na Mawakili wa Serikali na Maafisa Sheria walio katika maeneo yao 

ya kazi. Kamati hizo zimepewa jukumu la kutoa ushauri wa kisheria na 

kusikiliza malalamiko yanayoihusu Serikali kutoka kwa wananchi bila malipo 

kwa kushirikiana na Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Wilaya husika. Hii itasaidia 

kuwa na jukwaa endelevu la Serikali katika kusikiliza malalamiko ya wananchi 

nje ya mfumo wa Mahakama na hivyo kuokoa muda na gharama ambazo 

mwananchi angezitumia kupeleka malalamiko yake mahakamani. 

Aidha, kwa kuwa wananchi wataokoa muda ambao wangetumia kwenda 

mahakamani ambako mashauri huchukua muda mrefu, watapata muda zaidi 

wa kujishughulisha na shughuli za kujitafutia kipato na hivyo kuwa na jamii 
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yenye ustawi bora. Vievile, jukwaa hilo litawasaidia wananchi kutohangaika 

kutafuta haki sehemu zisizo sahihi ambako hupoteza muda mwingi au hata 

kupoteza haki zao kutokana na kuzitafuta sehemu isiyo sahihi. Hii ni kwa 

sababu wananchi hawa watapata huduma au miongozo sahihi ya kisheria 

kutoka kwa Mawakili wetu wa Serikali watakaokuwa wakipatikana huko. Ni 

imani yangu kuwa wananchi watajitokeza kwa wingi kutumia fursa ya uwepo 

wa Kamati hizo katika maeneo yao na kupokea huduma stahiki ipasavyo. 

Ni mategemeo ya Ofisi yangu kuwa Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Wilaya 

husika watatoa ushirikiano wa kutosha kwa Mawakili wa Serikali na Maafisa 

Sheria walio katika maeneo yao ya kazi ili waweze kutekeleza jukumu hili 

ipasavyo. Nitumie pia nafasi hii kukuomba Mhe. Waziri Mkuu utuzindulie 

Kamati hizo leo ili zianze rasmi utekelezaji wa jukumu hilo muhimu. 

10. UCHAGUZI WA VIONGOZI WA CHAMA CHA MAWAKILI WA 
 SERIKALI 

Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Chama cha Mawakili wa Serikali kilichozinduliwa tarehe 22 Septemba, 

2022 na Mhe. Rais kinaongozwa na viongozi wa mpito ambao ni: 

a) Wakili Michael Marcellus Luena–Rais;  

b) Wakili Lucas Charles Malunde–Makamu wa Rais;   

c) Wakili Stephano Seba Mbutu–Mwenyekiti; 

d) Wakili Hassan Mayunga–Makamu mwenyekiti;  

e) Wakili Sia Beatrice Mrema–Katibu; na  

f) Wakili Irene Joseph Lesulie–Mweka hazina. 
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Tangu Chama cha Meawakili wa Serikali Tanzania (Tanzania Public Bar 

Association–PBA) kilipozinduliwa na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 29 Septemba, 2022, Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kushirikiana na Wizara ya Katiba na 

Sheria viongozi wa mpito wa Chama hicho wamefanikiwa kufanya mambo 

mbalimbali kama ifuatavyo:  

(a) Kukutana na uongozi wa Chama cha Mawakili wa Kujitegemea 

(Tanganyika Law Society–TLS) kwa lengo la kujadili masuala 

mbalimbali yanayohusu wanachama wa Chama cha Mawakili wa 

Serikali ambao pia ni wanachama wa TLS ikiwemo kukubaliana 

viwango vya ada wanazopaswa kulipa kila mwaka; 

(b) Chama cha Mawakili wa Serikali kwa kushirikiana na Mamlaka ya 

Serikali Mtandao (eGA) kilikamilisha usajili wa kikoa (domain) cha 

Chama na kufungua akaunti ya benki. Pia, Chama kinalo Sanduku 

la Posta, anuani ya barua pepe pamoja na tovuti kwa ajili ya 

mawasiliano na taarifa; 

(c) Uongozi wa mpito wa Chama cha Mawakili wa Serikali ulishiriki 

katika Wiki ya Sheria jijini Dodoma; 

(d) Uongozi ulikutana na Uongozi wa Wizara ya Katiba na Sheria; 

(e) Uongozi unaendelea kushirikiana na wadau mbalimbali kwa lengo 

la kufanikisha utekelezaji wa Kampeni ya Mama Samia Legal Aid 

inayoendelea kutekelezwa nchi nzima;  
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(f) Wataalam wa TEHAMA kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, TLS na eGA walikutana kwa ajili ya kuoanisha 

(harmonize) mfumo wa TLS–Wakili Data Base na OAG–MIS; na 

(g) Uongozi wa mpito wa Chama pia umefanikiwa kuandaa na 

kukamilisha Kanuni za Uchaguzi wa viongozi wa Chama cha 

Mawakili wa Serikali, Miongozo na Standard Operating 

Procedures (SOPs). 

 
Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Nitoe pongezi kwa uongozi wa mpito wa Chama cha Mawakili wa 

Serikali ambao umekiongoza Chama hiki tangu kilipozinduliwa rasmi na Mhe. 

Rais na wanatarajia kumaliza muda wao siku ya kesho tarehe 22 Machi, 2024  

ambapo Mkutano Maalum wa Uchaguzi wa Viongozi wa Chama utafanyika. Ni 

matumaini yangu kuwa Viongozi watakaochaguliwa watasaidia kuwahimiza 

wanachama wa Chama cha Mawakili wa Serikali kuendeleza juhudi za utoaji 

wa huduma za kisheria kwa wananchi na Serikali kwa ujumla. Lengo ni 

kuhakikisha upatikanaji wa huduma za kisheria unafikia zaidi ya asilimia 90% 

ya wananchi wote nchini. Nitoe rai kwa Mawakili wenzangu wa Serikali 

kupigania upatikanaji wa huduma za kisheria kwa wananchi bila kuchoka.  

11. HITIMISHO 

Mheshimiwa Waziri Mkuu 

Napenda kumalizia hotuba yangu kwa kuiomba Serikali iendelee 

kuweka mkazo katika kuhakikisha inatuwezesha kutimiza jukumu hili kwa 
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ufanisi na ufasaha. Ni dhahiri kuwa sisi kama Mawakili wa Serikali tunapenda 

kuona malalamiko na kero za wananchi zinatatuliwa.  

Baada ya hayo, naomba sasa nimkaribishe Mheshimiwa Balozi Dkt. 

Pindi Hazara Chana, Waziri wa Katiba na Sheria ili aweze kusema machache 

kisha akukaribishe Mheshimiwa Mgeni Rasmi ili uongee na hadhara hii 

ambayo ina shauku ya kukusikiliza. 

 
Jaji Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi 

MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI 
21 Machi, 2024 


